หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VMware ESX มี Command ?  (อ่าน 5869 ครั้ง)
fecotspku
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 08:55:46 AM »

VMware ESX มี Command อะไรบ้างครับ, ถ้ามีสามารถทำ Server Service ต่างๆ ได้ไหม เช่น Web/FTP/SAMBA/NFS ได้ไหม ?

ขอบคุณครับ
fecotspku@hotmail.com
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 07:22:48 PM »

ถ้าหมายถึงตัว Service Console เอง ไม่สามารถลง Service เพิ่มเติมอะไรได้มากนัก  แต่ก็ไม่ถึงกับลงไม่ได้เลยครับ  เช่น Web คงลงไม่ได้ครับเพราะ Service Console มี Web Server อยู่แล้วแต่ใช้เฉพาะ Web Service ของ ESX เองเท่านั้น ,  FTP ลงเพิ่มได้แต่กรณีใช้ ESX นั่นสามารถใช้ SFTP แทนได้ครับ
  ส่วนตัวอื่นๆคงต้องลองเสี่ยงดูครับ  โดยปรกติยิ่งติดอะไรมากใน Service Console เท่าไรจะส่งผลต่อเสถียรภาพของ ESX รวมทั้งเวลา Upgrade Patch อาจต้องลงใหม่ด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์