หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Virtual Disk กับ RAW Disk แตกต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 7163 ครั้ง)
fecotspku
Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 11:06:07 AM »

Virtual Disk กับ RAW Disk แตกต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 03:23:33 PM »

คิดว่าน่าจะหมายถึงการสร้าง Virutal Disk ใน VM ใช่ไหมครับ  ใน ESX สามารถสร้าง Virtual Disk ได้ 2 แบบคือ  Virtual Disk บน Partition แบบ VMFS ของทาง ESX เอง  กับอีกแบบคือให้ VM เข้าถึง Disk โดยตรงได้เลยที่เรียกว่า Raw Disk  แต่แบบหลังนี้จะสามารถใช้ได้ต้องมี SAN เท่านั้นถึงจะสามารถใช้งานได้ครับ  Performance บน Virtual Disk บน VMFS นั่นไม่ขี้เหร่นะครับยกเว้นคุณต้องการ Performance แบบสุดๆจริงๆ  และเงินถึง     ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์