หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Vmotion แบบ Hot Migrate บน ESX 3.0.2 + Virtual Center 2.5  (อ่าน 27508 ครั้ง)
bluesnetizen
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:29:30 AM »

ก่อนอื่น ขอขอบคุณสำหรับความรู้ ที่มาแชร์นะครับ
1.พอดีหา SAN เล่นไม่ได้ ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ วิธีทำคร่าวๆด้วยครับ
2.ใช้ converter 3.01 build 44840 ติดที่ 1% ตลอด เคยเจอมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 01:53:38 PM »

ปรกติผมไม่ค่อยได้ใช้ Tools สำหรับ Converter นะครับ  เลยแนะนำไม่ได้มากครับ   ส่วนใหญ่ผมนิยม Ghost มานะครับเพราะสามารถ Custom Partition ได้ใหม่แถมตอนสร้าง Virutal Storage สำหรับติดตั้งสามารถกำหนดวิธีการสำหรับจัดสร้างได้ครับ (มันสำคัญตอนเรา Backup จะได้ใช้ compress ได้แยะและได้ประสิทธิภาพตอนใช้งานได้ดีครับ)
  ส่วน SAN ถ้าเอาแบบยาจกแบบที่ผม Test ให้ดูคือเอา Linux นี่แหละครับ  ติดตั้ง iSCSI Target สำหรับทำ iSCSI Storage Server ส่วน HDD ที่มาทำก็แล้วแต่   ตอนผม Test ใช้แค่ usb external disk ด้วยซ้ำไปครับ
bluesnetizen
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 02:42:32 PM »

ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวจะลองทำดูมั่ง iSCSI target  อิอิ
ตอนนี้เล่น อยู่2เครื่อง เป็น esx 3.5 กับ center 2.5 อย่างละตัว
หา Share storage ไม่ได้ ลอง NFS แล้วก็ไม่สำเร็จซะที

ส่วน ghost นี่ ใช้ Restore image ผ่าน lan เอาใช่มั้ยครับ แล้วจะมีเรื่อง sid มั้ยครับความเข้ากันได้ของ hardware น่ะครับ
ใช้ Ghost ver ใหนครับจะได้ลองด้วย

ที่ผมใช้ Vmware Converter น่ะครับ เพราะเห็น VM เค้าดันมากเลย ลูกเล่นเยอะดีแล้วเห็นว่าการันตีเรื่อง
ID Hardware ด้วยครับ Convert เสร็จปรับแต่ง GuestOS เพิ่มเติมได้ + sysprep
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ติดปัญหาที่ว่าแหล่ะครับ และผมเองก็อ่าน log ไม่เก่งด้วยอ่ะครับ
อยากให้ลองเล่นด้วยกันครับ ตัวโปรแกรมมีนะครับ

cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 03:44:25 PM »

ผมใช้ 11 ครับ  แต่ก่อน ghost ถอด driver ที่ไม่จำเป็นสำหรับ image ก่อนก็ดีถ้าเป็นไปได้ครับ  เพราะว่า driver จริงๆ esx จะใช้ driver ที่มากับ win ได้ใน mode ต่ำสุดที่ยังไม่ได้ลง powertools ครับ software ตัวอื่นๆมีอีกหลายตัวครับที่ clone ได้ของ acronis ก็ใช้ได้ครับ
   เคยจะลองเหมือนกันครับ   แต่ช่วงหลังสร้าง VM บนนี้มากกว่าย้ายเข้าครับ  อิอิ NFS ให้ใช้ได้มันต้องทำงานแค่ UDP Port ครับ NFS บน ESX ไม่รองรับ TCP ครับ  อิอิ ถ้ามือถึง Mod Kernel Service Console ครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์