หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VMware server นี่จองแรมยังไงครับ  (อ่าน 12433 ครั้ง)
SwensenS
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:41:04 AM »

ผมลงwin2003server+ VMware server

คือว่าผมลง4 osเป็นlinuxทั้งหมด แบ่งแรมosละ1.5GB

เข้าไปใน linux พิมคำว่า free ปรากฏว่ากินแรมทั้งหมด1.5เลย

แต่เข้าเครื่องหลักดูตรง task manager 4os รวมกันทำไมกินแค่ 1จิกกว่าๆเองครับ

เราจะเซตให้จองแรมไปเลยได้ใหมครับ VMware-server1.0.6-91891

cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 08:58:23 AM »

VMware Server จุดที่ต่างกันที่สู้ VMware ESX คือการบริหารจัดการ Resouce ทั้ง CPU, Memory, Disk ที่ Server ไม่สามารถจัดการได้อย่างมีประสิทธิภาพ
  ส่วนการที่ Linux จอง Memory ทั้งหมดเป็นปรกติของเขาครับ  ไม่ต้องตกใจ  มันต่างกับ Win ที่จะใช้ค่อยกิน Memory แต่ Linux จะยึด Memory ทั้งหมดไปแล้วไปแบ่งจัดสันให้กับ application อีกทีจนกว่าจะมีการเริ่มใช้ Swap อย่างมากมายนั้นถึงจะหมายถึง Memory ที่ตั้งให้เริ่มไม่เพียงพอ
  การจอง Memory ที่เรา Set ให้กับ OS นั้นทำได้แค่นั้นครับ  โดย VMware จะไปบริหารการจัดการ Memory อีกทีเลยเห็นยังไม่เต็มเท่ากับจำนวน Memory ที่เราจองให้กับแต่ละ VM รวมกัน  แต่ถ้าใช้ไปเรื่อยๆและ VM แต่ละตัวเริ่มใช้ Memory หลักจริงๆ  จะเห็นตัวเลขของการใช้ Memory ใน Host ค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยเองครับ  โดยจะเท่ากับ Memory ที่เรา Set ให้ในแต่ละ VM รวมกัน  + ค่า Overhead ของ VMware ในแต่ละ VM ด้วยครับ
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:24:34 AM »

สงสัยอยุ่อย่างครับ

ว่าค่า Memory Overhead ที่แตกต่างกันของแต่ล่ะ VM  นี้ มันคำนวณจากอะไร ครับ  ฮืม

พอจะทราบไหมครับ   ยิงฟันยิ้ม
cluangar
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 12:12:48 PM »

vmware server อันนี้ผมไม่มีตารางคำนวณนะครับ  แต่ของ ESX จะมี  โดยปรกติ 64bits Guest จะเสีย overhead แยะกว่า 32bits ไว้จะลองหาดูครับ
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 02:28:01 PM »

บังเอิญหาไปเรื่อย ๆ แล้วไปเจอมาครับ

สำหรับ ESX3.xx

http://pubs.vmware.com/vi301/resmgmt/wwhelp/wwhimpl/common/html/wwhelp.htm?context=resmgmt&file=vc_advanced_mgmt.11.18.html

สำหรับ ESX4.xx

http://pubs.vmware.com/vsp40/wwhelp/wwhimpl/js/html/wwhelp.htm#href=resmgmt/r_overhead_memory_on_virtual_machines.html

แบ่งกานน ชม  ยิงฟันยิ้ม
cluangar
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 02:38:01 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์