หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้โปรแกรมอะไรดีสำหรับ zip file  (อ่าน 21946 ครั้ง)
konfang
Jr. Member
**

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 02:32:52 PM »

ใช้โปรแกรมอะไรดีสำหรับ zip file VMWARE ที่เรา Backup มาครับพี่
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 04:19:17 PM »

ผมใช้ Windows compress เป็น ZIP file มันลดไปครึ่งเดี่ยวแต่ว่าตอน zip ใช้เวลานานน่าดู ไม่ทราบว่าพี่มีวิธีอีกหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 04:36:28 PM »

ก็น่าจะใกล้ๆกันครับ  ผมใช้ winrar สำหรับบีบ backup image จาก vcb  Trick ที่เคยลองคือถ้าเราสร้าง disk เป็นแบบ engerzeroedthick  จะช่วยให้สามารถ บีบได้เล็กลงใกล้เคียงกับขนาด data ที่เราได้ใช้ครับ  ขอสำคัญการใช้แบบ thick disk คือ  มันจอง disk เต็มขนาด  ไม่ได้แบบ thin ที่ประหยัดที่ในตอนแรก  แต่สูญเสียประสิทธิภาพขณะใช้งานและที่ Backup
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 04:51:59 PM »

ขอบคุณครับ เด๋วลอง winrar ดู

ตอนนี้ผมยังไม่มี storage กลัวว่า ถ้า server VMware ล้ม แล้วจะ ไม่สามารถกู้ server ได้ทันเวลา อ่ะครับ
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:51:30 AM »

เวลาพอๆ กันเลยอ่ะ หลังจากที่ลองมาแล้วอ่ะ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:08:54 AM »

ครับ  ไม่น่าจะต่างกันมากครับบีบแบบนี้ไม่น่าจะผิดกันแยะครับไม่เกิน 50% หรือน้อยกว่าตาม data ที่ใช้งานจริงๆ
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:10:05 PM »

ครับพี่ แต่ว่าตอนนี้เนื้อที่ที่จะ backup ผมไม่พออ่ะ เลยยังคิดไม่ออกว่าจะทำไงดีครับ เพราะว่า VM แต่ละตัวประมาณ 10 GB ขึ้นทั้งนั้น ยิ่ง Terminal server กับ file server เยอะมาก

ถามราคา storage ตั้งล้านกว่าบาท ไม่รู้จะสู้ไหวหรือป่าวไม่รู้อ่ะ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:23:07 PM »

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง Hardware ผ่านการรับรองจาก vmware รองสั่ง Hardware RAID Card SATA/SAS แล้วทำ iSCSI เป็น External Storage ดูครับ
  ผมทำเล่นกับ VM Test ไม่หนักก็ ok ครับ  ไว้หนักๆค่อยหาทาง Tune มันต่อ  ที่ลองอยู่ในนี้ตอน Cluster ผมใช้ usb external disk ผ่าน iSCSI-Target แค่นั้นครับ  ใช้ Hardware RAID ดีกว่าเห็นๆ
  ที่ว่า VM ละ 10GB ตอน Backup ก่อน Zip ได้ขนาดรวมประมาณเท่าไรครับ  และ Data จริงๆใน VM มีอยู่เท่าไร
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:41:00 PM »

หมายความว่า ซื้อแต่ RAID มาแล้วหา iSCSI มาต่อหลัง Server เป็น Storage ใช่ป่ะครับ

เช่น VM ของ Termianl server ผมสร้าง HD เท่ากับ 60GB แต่ใช้จริง 11.2 พอ VCB backup ได้ 22 GB กว่าๆครับพี่

ว่าแต่ว่าไมมันเยอะกว่าที่ใช้จริงอ่ะ หรือว่า command ผิดครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:52:09 PM »

หาเครื่องที่ลง os อะไรก็ได้ที่ถนัดเพื่อทำ SAN นะครับ  โดยหา RAID Card มาช่วยให้ประสิทธิภาพของ Storage ที่ดีขึ้น  ส่วน Step แรกเอา Lan Card แหละครับมาใช้ iSCSI ผ่าน ESX   ถ้า Load แยะและโหดหน่อยจะทำ Link Agreegrate ของ Gigabit ก็แล้วแต่ตามสะดวก
  ส่วนที่อยากให้ Backup เล็กลงตอนเราสร้าง Virtual Disk จะต้องทำการจัดโครงสร้างมันก่อน  อย่างทีผมเคยบอกจะใช้ zerothick หรือ engerzeroedthick  ก็ได้แล้วแต่สะดวก (ต้องสร้าง Disk จาก command line ถึงจะทำอะไรแปลกๆได้ผ่าน vmkfstools)  แล้วขนาดมันจะเล็กลงอีกหน่อย  แต่ได้ performance ขณะใช้งาน
  เท่าที่ลองๆดูพวก NAS หรือ SAN ในตลาด performance ยังห่างไกล  จากการที่เราสร้าง SAN หรือ NAS เองพอสมควรในราคาใกล้ๆกัน  เลยแนะนำหา RAID พร้อมเครื่องและ Hotswap Disk ยังไง  งบราวๆ 100K ดีกว่าซื้อสำเร็จหลาย  แต่ก็ต้องแลกด้วยความลำบากที่ไม่มี support ใดๆและความเสี่ยงที่จะเจอปัญหา - -" ที่อาจหาแหล่งช่วยเหลือไม่ได้
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 03:23:27 PM »

แล้วถ้าผมหา External Harddisk ที่เป็น  network มาเก็บ Backup เฉยๆ มันจะแตกตากหรือป่าวครับ 
cluangar
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 03:30:41 PM »

หมายถึงเขียน backup จาก VCB แค่นั้นเหรอครับ  ถ้าอย่างขอให้ตัวที่ run vcb แล้วเห็น storage เป็นพอครับ  แต่ NAS ราคาแถวๆ 10K ผมว่าเอา atom มาทำ NAS ยังเร็วกว่านะครับ  จากที่จับมา
  พอดีเห็นว่า SAN เป็นล้าน  เลยแนะนำทำ SAN เองแค่นั้นนะครับ  เพียงแต่ไม่มี tools ที่สะดวกสบายและต้องรับสภาพเอง       ยิงฟันยิ้ม
  ของผมมันมีปัญหาปัจจัยมีน้อยแต่อยากเล่นของแพง  เลยต้องหาทางเล่นนอกแบบเอานะครับ                              ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 03:33:13 PM โดย cluangar » บันทึกการเข้า
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 06:11:05 PM »

ใช่ครับ

ผมลองถามราคา Storage ของ Dell เป็นล้านเลยอ่ะ ตอนนี้ที่ผมต้องการก็แค่ย้ายตัว Backup VM ออกมาแต่ว่าเวลาที่ Server มีปัญหาก็สามารถ ย้าย VM ที่ Backup ไปไว้เครื่องอื่นได้ก็พออ่ะครับ

คิดว่าสิ้นปีนี้จะหา External Harddisk  ที่เป้น Network มาลอง Backup ดูครับ

ไม่ทราบว่าพี่เคยได้ยินยี่ห้อ Buffalo หรือป่าวครับ ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้างอ่ะ เชื่อถือได้หรือป่าววครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 09:01:39 PM »

เคยลองพวก syslogy รุ่นเล็กๆ  ใกล้ๆพวก QNAP (พวกนี้ค่าตัวรวม HDD ก็ทะลุหมื่นแล้ว) พวกนี้ทำงานดีตามราคาแต่ไม่เท่า com ตัวเล็กมา set เองเร็วกว่ากันแยะ  พวกนี้จะมีปัญหาทำงาน NFS ที่สามารถใช้งานกับ ESX ได้แต่จะช้ามากๆ  ดีหน่อยถ้าใช้แค่ FTP หรือ share samba บน win
  รุ่นถูกๆมันติดปัญหา physical ethernet ทำงานได้ไม่ดีเท่า lan card ติดมากับ com แม้จะเป็นเพียงแค่ Realtek ก็ตาม
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:20:29 AM »

ถ้างั้นผมเอาคอมรุ่นเก่าหน่อยมาใช้ ที่เป็น CPU Pentium 4 มันจะไหวหรือป่าวครับ ถ้าต้องการ RUN แค่ Backup
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์