หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Backup Tools บน ESX/ESXi 4 Only  (อ่าน 10295 ครั้ง)
cluangar
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 04:37:21 PM »

พอดีเจอหลายคนพูดถึง VMware Data Recovery จึงลองไปหามาศึกษาดู  โดย Tools ตัวนี้ไม่ได้มาแทน Backup Tools ตัวเดิมอย่าง VCB แต่เป็นของเล่นใหม่ซึ่งอำนวยความสะดวกในการ Backup มากกว่า VCB (แต่ VCB สามารถทำงานได้ทั้ง ESX/ESXi ตั้งแต่ 3 เป็นต้นมา)  ซึ่งมีความสามารถทั้งในการสร้างตารางเวลาสำหรับ Run Backup ในตัว  รวมทั้ง Restore ที่กรณีของ VCB จะใช้ง่ายเราจำเป็นต้องใช้ Tools ร่วมอย่าง VMware Converter
  เอารูปไปดูก่อนไว้ได้เล่นจริงๆจะมาให้ข้อมูลเพิ่มครับ          ยิงฟันยิ้ม

* Intro01.PNG (49.01 KB, 879x642 - ดู 863 ครั้ง.)
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 12:20:51 PM »

น่าสนใจครับ
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 03:00:34 PM »

ไม่ทราบว่า หลักการการใช้งานมันทำอย่างไรครับ 

เท่าที่ผมเข้าใจคือ install vmware data recovery  บน vCenter  ใช่ไหมครับ

แล้ว งง ตรงแถวนี้อ่ะครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 04:33:27 PM »

ตัว data recovery จะเป็น application อีกตัวติดตั้งเป็น plugin ใน virtual client นะครับ  มันไม่ได้มาพร้อมกับ vCenter  ส่วนหลักการทำงาน  คงยังตอบละเอียดไม่ได้เนื่องจากยังไม่ได้ใช้ ESX4 จริงๆเลยครับ
 ยิงฟันยิ้ม
  ติดทุนทรัพย์หาเครื่องใช้ ESX4 ได้เต็มประสิทธิภาพยังไม่ได้นะครับ  ส่วนที่มีในตลาดก็ราคาเอาเรื่องกัน
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 04:40:15 PM »

หมายถึง  แค่ลงไว้ที่เครื่อง client  ใช่ไหมครับ ไม่จำเป็นต้องลงไปไว้ใน vCenter 

งง ดีเหมือนกัน  ฮืม

cluangar
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 04:45:41 PM »

ครับ  ตามนั้นครับเข้าใจไม่ผิดครับ  ลงที่เครื่อง client ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์