หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสอบว่าใช้ VMotion ได้หรือไม่  (อ่าน 20025 ครั้ง)
cluangar
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:15:06 AM »

สิ่งที่จำเป็นในการใช้ VMotion อย่างน้อยที่จะต้องมีประกอบไปด้วย
    1. Lic หรือ License สำหรับใช้งาน Function
    2. VC หรือ Virtual Center  โดยจะมากับชุด Virtual Infrastructure
    3. ESX หรือ ESXi อย่างน้อย  2 เครื่องเพื่อที่จะใช้งาน Function นี้ได้ (เป็นเครื่องต้นทางกับปลายทางในการย้าย VM ของเรา)
    4. Storage กลาง เช่น SAN, NAS เป็นตัวเก็บ VM ซึ่ง ESX ทุกเครื่องที่ใช้งานต้องเห็นพื้นที่เก็บ VM นี้

อันดับแรกตรวจสอบ Lic
  สิ่งสำคัญของการใช้ VMotion ได้หรือไม่นั้น  คือ Lic หรือ License ของเราว่ามีหรือไม่โดยปรกติถ้าเราเสียเงินจะมี Function vmotion ให้ใช้โดย  การใช้ vmotion นั้นจำเป็นต้องอาศัย VC หรือ Virtual Center เป็นตัวจัดการ ส่วน HA/DRS นั้นต้องเป็น Package ใหญ่ๆ  ซึ่งจะมีราคาสูงขึ้นถึงจะสามารถใช้งานได้  ส่วนวิธีตรวจสอบว่าเรามี Lic หรือไม่นั้นให้เราเข้าไปที่ Configuration > Licensed Features
  โดยในรูปแรกนั้น  แสดงเครื่องตัวอย่างใน Cluster ซึ่งได้เปิด Function Vmotion, HA, DRS ไว้แล้ว

* CheckLicVMotion.png (34.26 KB, 1133x484 - ดู 2890 ครั้ง.)
cluangar
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:16:11 AM »

รูปที่สองนี้  จะแสดงเครื่องในระบบแต่ไม่ได้นำเข้าสู่ Cluster จึงเปิด Function แค่ VMotion เท่านั้น

* ShowNotUseHADRSbutUseVMotion.png (22.46 KB, 1133x347 - ดู 2846 ครั้ง.)
cluangar
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:20:16 AM »

โดยในเครื่องหลังนี้ถ้าต้องการใช้งาน HA/DRS เพียงนำเข้าสู่ Cluster (การนำเครื่องเข้า Cluster ได้หรือไม่นั้นยังมีเงื่อนไขอีกพอสมควรครับ  แต่สรุปง่ายๆคือควรจะเป็นเครื่อง Spec เดียวกัน  จะง่ายที่สุด)  แล้วใน Cluster เราได้เปิด Fucntion HA/DRS ระบบจะทำการเปิด Function เหล่านี้เองอัตโนมัติ
  ส่วนรูปคือหน้าที่สำหรับปรับแต่งค่า HA/DRS โดยในรูป  ได้แสดงว่ามีการเปิด Fucntion ดังกล่าวไว้แล้ว

* ConfigHADRS01.png (34.56 KB, 826x859 - ดู 2937 ครั้ง.)
cluangar
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:24:52 AM »

ส่วนอีกจุดนึงที่จำเป็นต้องตรวจสอบว่าได้เปิดการใช้งาน VMotion ไว้หรือไม่อยู่ที่การ Config Network ของเราโดยปรกติแล้ว ESX Server ไม่ว่า ESX หรือ ESXi จะมี vmkernel ที่เป็น service ตัวนึงใน network โดย service ดังกล่าวจะทำหน้าที่อนุญาติให้ใช้งาน vmotion ได้หรือไม่  ดังแสดงหน้าตัวอย่างในรูป

* CheckEnableVMotionESXi.png (42.78 KB, 1227x869 - ดู 2920 ครั้ง.)
cluangar
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:26:40 AM »

ในรูปด้านบน  ถ้าไม่สามารถใช้งาน VMotion ได้  เราจะไม่สามารถ Enable Function ดังกล่าวได้
  โดยสาเหตุอาจมาจาก License file เราไม่มีครับ

ส่วนถ้ายังงงๆกับการเปิด Function ดังกล่าวบางทีลองย้อนไปดู clip ที่ผมทำให้ดูไว้อาจจะช่วยให้เห็นภาพขึน   หรืออาจรอรอบหลังว่างๆ  จะทำเป็น clip ให้ดู   ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2009, 11:31:26 AM โดย cluangar » บันทึกการเข้า
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 12:50:05 PM »

ขอบคุณมากน่ะครับ  ยิ้มเท่ห์

ที่ทำบทความนี้ให้ กระจ่างขึ้นมาหน่อย อิ อิ

แต่ DRS  นี้  เราจำเป็นต้อง Enable  มันขึ้นมาพร้อมกับ HA  รึป่าว ครับ หรือ ไม่จำเป็น

ปล. วันนี้ นั่งดู Feature FT   มันเจ๋งจิง ๆ   คาดว่าผมอาจจะได้ลองใช้   ยิงฟันยิ้ม
cluangar
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 02:37:07 PM »

ไม่จำเป็นทั้ง HA /DRS ว่าทำ Cluster แล้วต้องเปิดเลย  แต่ถ้าไม่เปิดแล้วจะใช้ Cluster ทำไมละนิ  ยิงฟันยิ้ม
  เอาเป็นว่าตอนทำการเปิด Function เหล่านี้จะเปิดสำเร็จหรือเปล่าหรือต้องมาเปิดมาปิดอันนี้แล้วแต่ Envoriment ว่ามีปัญหาหรือไม่  รับรองตอน Set ครั้งแรกได้เปิดได้ปิดกันพอควรนะครับ  เพราะมันมีไรอีกพอสมควรถ้าเกิดปัญหา
  ส่วน FT ผมคงอีกพอควร  ตราบใดที่ยังไม่ได้แงะ Console กับ Driver   คงยังไม่ขึ้นไป Vsphere  มันช่างกิน Resource เหลือเกิน  ส่วนใหญ่ Vsphere เน้น Clound เหลือเกิน - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2009, 02:41:25 PM โดย cluangar » บันทึกการเข้า
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 10:09:40 PM »

ตอนนี้ ผมได้ลองเล่น Migate  host แบบ Online   ข้ามไป ข้ามมาแล้วน่ะครับ   ยิงฟันยิ้ม

ใช้ได้ดีครับไม่มีปัญหาอะไร อิ อิ  ไม่มี downtime  มันดีจิง ๆ

อันนี้คือผมทำถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ  อันนี้เขาเรียกกันว่า   Vmotion รึป่าวครับ    ฮืม

ผมเลยทดสอบ

Reboot  เครื่อง esx  1  เครื่อง เพื่อให้มันย้าย แต่มันไม่ยอมย้าย ไปเลยอ่ะครับ งง

อันนี้ ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ ว่า เมื่อมีเครื่อง esx 1 เครื่องดับไป

มันจะทำการย้าย VM  ไปยังเครื่องที่เรา ที่อยู่ใน Cluster เดียวกัน  ถูกต้องไหมครับ

ผมลองเชคตามที่บอกตามข้างบนหมดล่ะครับ แปลกทำไมยังไม่ได้

แนะนำผมหน่อยสิครับ   ฮืม

ขอบคุณมากครับ   ยิงฟันยิ้ม

cluangar
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 10:47:11 PM »

ถ้าย้ายเล่นได้แล้ว  เป็นการ Manual VMotion โดยตรงนะครับ
  ถ้าต้องตรวจสอบว่า HA  เปิดการทำงานแล้ว  แนะนำจะทดสอบ HA ลองดึงสาย lan ที่ใช้สื่อสารกับ console ของ ESX เครื่องที่ทดสอบดูครับ  เมื่อเครื่อง ESX ดังกล่าวหายจากการติดต่อกับ VC ไม่นานนัก VC จะสั่งให้ VM ที่ Run อยู่ใน ESX เครื่องที่มีปัญหา  ไป Run กับ ESX เครื่องอื่นใน Cluster ครับ
  ปรกติเครื่องใน Cluster จะเอาออกมาเองต้องเข้า Maintance Mode ครับ
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 08:55:39 AM »

ขอบคุณครับพี่ เป้นความรู้ที่ดีที่เดียว  ยิงฟันยิ้ม
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 09:45:26 AM »

เมื่อวานนี้ผมลอง ทดสอบการ Vmotion  ล่ะครับ

โดยดึงสาย Service Console  ออก

ผมก็นั่งมองอยู่ว่ามันไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย

คือปกติ แล้ว Task bar  มันจะมีกระบวนการ  HA วิ่งให้เราเห็นถูกไหมครับ

อันนี้มันเงียบไปเลย  ก็เลยนึกว่าไม่ได้

แต่พอมาสังเกตดี ๆ  เครื่องมีนย้ายไปหมดแล้ว   ยิงฟันยิ้ม

ก็เลยสรุปว่า มันย้ายไปได้ตามที่คาดหวัง เพียงแต่มันไม่มี Progress  ให้เราดูว่ามันกำลังทำอะไร

หรือ เป็นเพราะผม ดึงสาย service Console  ออกรึป่าวครับ มันเลยไม่ขึ้นอะไรเลย  ฮืม

ตอนนี้ ปัญหาที่เกิดขึ้นกับผมคือ พอมันย้ายไปแล้ว  เมื่อเราเสียบสาย Service Console กลับคืนไป

มันไม่ย้ายกลับมาเหรอครับ ??   

แล้วเรามีวิธีไหม ที่เมื่อเครื่องที่เสียไปกลับคืนสู่สภาพปกติ

แล้วให้มันย้ายคืนกลับมา ผมไม่แน่ใจว่ากระบวนการที่ว่านี้ มันเรียกว่า DRS  รึป่าวครับ

แนะนำด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณมากครับ

cluangar
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 10:40:16 AM »

ถ้าสังเกตจะเห็น ESX ตัวที่เราดึงสายออก  มัน disconnect ไปเป็นสีเทาๆ  จากนั้น VC จะทำการย้าย VM ไป Start อีกเครื่องแทนครับ  เราจะเห็น log แสดงการ Start VM ครับ  แต่จะสังเกตว่าเป็นการ PowerON VM ใหม่มันเลยยังมีช่องว่างให้ VMware หากินเรื่องนี้เกิดเป็น FT ไงครับ
  มันจะย้ายกลับต้องเปิด DRS ไว้ครับ  DRS จะทำหน้าที่กระจาย load กรณีเครื่อง ESX กลับเข้าระบบ  แล้วเราตั้ง DRS เอาไว้ (อันนี้ผมคงบอกละเอียดมากไม่ได้  เพราะยังมี ESX Server ไม่มากพอจะ Custom ได้ละเอียด)  มันจะย้าย VM กลับมาเพื่อทำสมดุลใน Cluster เองครับ
  แค่ปัจจุบันผมทดสอบอยู่นี้  ผมมี ESX Server ที่อยู่ใน Lab ที่บ้าน 8 เครื่อง - -" กับ 1 เครื่องสำหรับ VC  ส่วนทีเหลือแบ่ง เป็นการทดสอบต่างๆ  แงะ Kernel บ้าง  Test Cluster  ส่วนนึง  โดยแต่ละเครื่องเป็นเครื่องประกอบฉะนั้นจึงไม่สามารถดึงเข้า Cluster ทั้งหมดได้  แต่กำลังหาเรื่อง Test 4 อยู่พอดี HW ที่มีอยู่นั้นใช้งาน 4 ไม่ได้หลายเครื่องจึงทำให้ยังไม่ได้ลองอย่างจริงจังเสียที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2009, 10:45:44 AM โดย cluangar » บันทึกการเข้า
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 06:36:42 PM »

ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

ที่จิงผมมีอะไรจะถามเยอะเลย อิ อิ

แต่ไว้เริ่มหัวข้อใหม่ดีกว่า  คนอื่น ๆ เข้ามาจะได้

ค้นหาข้อมูลกันได้ง่าย ๆ   ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์