หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม : Security Firewall บนตัว ESX  (อ่าน 6241 ครั้ง)
pickianeme
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 04:16:27 PM »

ผมสงสัย อย่างนี้ เรื่องของ ระบบความปลอดภัยน่ะครับ

บน ESX HOST   ผมเห็นมันมี Firewall  อยุ่ด้วย

และมีคอมมาน esxcfg-firewall   

โดยปกติ เราเซตเป็น Default   ยิงฟันยิ้ม

ไม่ทราบว่า บนตัว ESX host  คุณ  cluangar เซตไว้อย่างไรครับ  ยิงฟันยิ้ม

เพราะตัว ESX HOST  มันเป็นตัว Control VM ทั้งหมด

การโดนโจมตีคงไม่ใช่เรื่องดีแน่   แลบลิ้น

แนะนำด้วยครับ  ค่อนข้างกัวเหมือนกัน   ยิงฟันยิ้ม

cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 04:23:29 PM »

ของผมที่ใช้อยู่ที่ IDC ผมดัดแปลง kernel บน service console ครับ   ผมไม่ได้ใช้ firewall ที่มากับ ESX เอง  แต่ถ้าที่ lab ปรกติจะปล่อยไว้แบบ default เองครับ  จริงๆสามารถเพิ่ม port ได้ผ่าน xml ของ config ใน ESX
  ปรกติค่า default ค่อนข้างปิด port แยะครับเขาจะเปิดเฉพาะ port ที่จะใช้งานเท่านั้น  แต่ถามว่ามีช่องโหว่ไหม  ตอบว่ามีครับแก้ไขโดยการ patch จาก vmware ครับจะออกมาเรื่อยๆ   ไว้ว่างๆหาเจอจะเอา diagram port ของ ESX มาให้ดูเล่นๆครับ  จะว่าเปิดแยะไหมก็ไม่แยะมากครับ
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 05:08:20 PM »

ขอบคุณมากครับ

เล่น VM เล่นไปเล่นมา สนุกดีแหะง่ายดี   ยิงฟันยิ้ม

อะไรที่ไม่เคยได้ลองก็ได้ลองหลายอย่าง  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์