หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม : เรื่องการ update patch ต่าง ๆ บน esx 3.5  (อ่าน 5792 ครั้ง)
pickianeme
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:05:36 PM »

ไม่ทราบ ว่า การ update  ต่าง  ๆ นี้ เราสามารถทำผ่านทางไหนเหรอครับ

แล้ว มันจะเกิดผลอะไรบ้างเช่น ต้องรีบูต เครื่องรึป่าว

เผอิญ ว่า ที่ตัวทดสอบเป็นยาแก้ไอ - -"

ไม่ทราบว่ามันสามารถอัพเดดได้ไหม

ถ้าจำไม่ผิด ผมใช้ตัว ที่มันยังไม่ได้ support  SATA  เลย อ่ะครับ

ยังไงแนะนำด้วย ครับ
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:12:06 PM »

ถ้าตัวทดสอบติดหวัด  คงไม่สามารถ update ได้ครับ  เนื่องจากทาง vmware ทราบตรงจดนี้ดีจะ patch มาแก้เกือบทุกครั้งครับ  แต่ถ้าตัวฟรี update ได้ครับไม่มีปัญหา
  ส่วนข้อดีของการที่ได้ patch คือมีโอกาสที่จะได้ function ใหม่ๆ  และ driver ใหม่ (ที่บางทีอาจไม่ได้ดีกว่าเดิม) ยิงฟันยิ้ม

โดยปรกติถ้ากรณี ESX มีวิธีการ patch ได้หลายแบบครับ  เช่นใช้ cmd บน ESX, ใช้ script update, ใช้ VC update เป็นต้น  ส่วน ESXi ไม่สามารถใช้ command ผ่าน service console ได้  ทางง่ายที่สุดคือใช้ Update Manager จาก VMware ที่จะมากับชุด VC update ครับง่ายที่สุด  และวิธีสุดท้ายที่ง่ายเหมือนกันคือรอ VMware ออก patch ชุดใหญ่ปรกติจะเรียก update xx มา update
   แต่ ESX4 นั้นเหมือนโครงสร้างหลักของ service console ได้ยกเครื่องใหม่พอสมควรทำให้วิธีการ update โดยใช้แผ่นนั้นผมไม่แน่ใจว่าสามารถทำได้ไหม  ต้องติดตามกันต่อไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์