หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม : DRS กับ HA ครับ  (อ่าน 17565 ครั้ง)
pickianeme
Newbie
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 05:15:13 PM »

สวัสดีครับ  ยิงฟันยิ้ม
วันนี้ ผมนั่งไล่อ่านกระทู้ไปเรื่อย ๆ ใน บอร์ดนี้
มีประโยชน์มากเลยครับ

DRS  กับ  HA  คือ  อะไรเหรอครับ

มันแตกต่างกับ VMotion  ยังไง เหรอครับ

ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ   ยิ้ม
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 06:50:36 PM »

VMotion เป็น Function พื้นฐานของ HA และ DRS ใน ESX Server ครับ
  VMotion จะทำหน้าที่เกี่ยวกับการย้าย VM
  HA (High Availability) เป็น Function ที่ใช้สำหรับสร้างความน่าเชื่อถือให้กับระบบครับ  คือ VM ของเราจะทำงานอยู่ตลอดแม้ว่า ESX Server ที่รับภาระ VM ดังกล่าวเกิดความเสียหายทาง HW หรืออื่นๆ  จนไม่สามารถทำงานได้   ระบบของเราจะทำงานย้าย VM ดังกล่าวไปสู่ ESX Server เครื่องอื่นๆเพื่อให้ VM ของเรากลับมาทำงานได้อย่างปรกติ  ซึ่ง function พวกนี้จะนำไปสู่ระบบที่ Zero Downtime ครับ  ซึ่งการทำ Zero Downtime นั่นยังมีอุปกรณ์อีกหลายส่วนที่จำเป็นต้องมีการทำ Reduncies กันด้วยไม่ว่าจะเป็น Storage System, Network System etc.  โดย HA นั่นช่วยในส่วนของการทำ Reduncies ที่ ESX Server
  DRS (Distributed Resource Scheduler) เป็น Function ที่ทำหน้าที่กระจาย Load ของ VM เราไปสู่ ESX Server ต่างๆ

ที่ผมบอกว่า vmotion เป็น functionพื้นฐานเนื่องจาก  เมื่อเกิดเงื่อนไขตาม function HA/DRS นั่น  จะเกิดการย้าย vm ไปสู่ ESX Server อื่นๆ  ซึ่งอาศัย vmotion ทำหน้าที่ย้าย VM  โดย HA และ DRS จะเป็นผู้กำหนดเงื่อนไขการย้าย   ส่วนตัวที่ปฏิบัติงานคือ vmotion  ถ้าตามอ่าน board ของผมจะเห็นแสดงการย้ายแบบ manual โดยใช้ vmotion  แต่ถ้ากรณีให้ระบบตัวสินใจจะเป็น function HA/DRS เหล่านี้เป็นตัวตัดสินใจ

และสิ่งสำคัญสำหรับ Function เหล่านี้คือต้องมี VC (Virtual Center) และ License สำหรับใช้งาน function ระดับสูงเหล่านี้ครับ  ซึ่งตอนนี้ ESX4 มีของเล่นที่เพิ่มขึ้นจาก Function เหล่านี้ไปอีกพอดีช่วงนี้ยังไม่มีทุนมากพอจะหาเครื่องใหม่ๆมา TEST ต่อ   ยิงฟันยิ้ม
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:27:58 PM »

ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

อธิบายซะจนกระจ่าง เลย  ยิงฟันยิ้ม

แล้ววิธีการที่ Enable DRS กับ HA  นี่

คือเราต้องเอาเครื่อง Server  ของเราเข้ากับ Cluster  ใช่ไหม ครับ

แล้วก็ ลองทำแบบที่ ทาง คุณ cluangar   สาธิตให้ดูใช่ไหมครับ

เด๋วพรุ่งนี้ ผมจะลองทดสอบดู  ยิ้มเท่ห์ 

ไม่ทราบมีอะไรแนะนำผมหน่อยไหม ครับ  ยิ้ม

ปล. เห็นหน้าแรกของเวป  จะทำเวป hosting  เหรอครับ
ดีไม่ดีอาจจะได้เป็นลูกค้า อิ อิ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 08:33:21 AM »

ยิงฟันยิ้ม ครับหา job พิเศษนะครับ
   HA/DRS ต้องเอาเครื่องเข้าใน Cluster ครับถึงจะเปิด Function เหล่านี้ได้  รวมทั้ง EVC ด้วย

สิ่งที่แนะนำคือ Lic ครับต้องมีไม่อย่างนั้นเปิด Function พวกนี้ไม่ได้ครับ  รวมทั้ง Server ที่อยู่ใน Cluster ต้องใช้ตระกูลเดียวกันได้ยิ่งดี (หมายถึง Core ที่เขาใช้ร่วมกันพัฒนานะครับ  ส่วนข้ามยี่ห้อมีปัญหาแน่นอนสำหรับ Cluster ครับ)  ส่วน msn หาที่หน้าแรกสำหรับติดต่อครับ  เกรงใจไม่อยากให้ board เป็นเชิงการค้าเกินไป

ESX/ESXi สามารถใช้ function แบบนี้ได้หมดครับ  แต่ VMware จะ Limit Function ระดับสูงเหล่านี้จาก License File
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:06:00 AM »

ถามต่อเลยล่ะกัน   ผมมันมนุษย์ เจ้าปัญหา  ยิงฟันยิ้ม

แล้ว การทำ VMotion  เนี่ย ต้อง เซต Network  ยังไง เหรอครับ

เห็นเขาบอกมาให้เรา Add Vmkernel   เข้าไปด้วยเหรอครับ

ต้องอยู่ Network วงเดียวกันรึป่าวครับ

ผมรู้มาว่ามันต้องอยู่ใน LUN  เดียวกันแค่นี้เอง -*-

ยังไงแนะนำหน่อยครับ   ยิ้มกว้างๆ 

ขอบคุณมากครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 11:05:27 AM »

ลองดูส่วน network configuration ครับจะมีให้ add vmkernel สำหรับใช้งาน vmotion  ถ้าเป็น esxi จะไม่มี service console ให้ add จะมีเพียง virtual manchine กับ vmkernel  ไม่จำเป็นต้องอยู่ใน network วงเดียวกับ VM ครับ  แต่ถ้าใช้พวก iscsi คงต้องอยู่ ip วงเดียวกับ storage นั้นนะครับ
  ส่วนที่จะย้ายไป ESX เครื่องต่างๆได้นั้น  แต่ละเครื่องต้องเห็น storage ที่เดียวกันนะครับ  เลยเป็นที่มาว่าอยู่ Lun เดียวกัน  จริงๆคือการย้ายแบบ hot migrate บน Storage นั้น  มันย้ายส่วนที่เป็น config กับ data ใน cpu ระหว่าง ESX กันนะครับ  ตัว data หลักจะอยู่ที่ Storage กลางไม่ได้ย้ายไปที่อื่น  ยกเว้นว่าจะใช้พวก Storage VMotion จะเป็นอีกตัวนึง (เป็นการย้าย Data ข้ามไปมาระหว่าง Storage มีทั้งย้ายแบบ Hot และ Cold แต่จะเป็นการย้ายใน ESX เครื่องเดียวกันแต่เห็น Storage 2 ชุด  คือ Storage ต้นทาง  กับปลายทางที่จะย้าย)

งานเข้าผมตอนนี้ Server ที่ใช้อยู่เกิด HDD Fail  webboard อาจจะแวบๆไปบ้างเพราะต้องเข้าไปเปลี่ยน HDD - -" IDC ราคาถูกเลยมีปัญหากับไฟบ่อยจริงๆทำ RAID เดี้ยงอีกแล้ว
cluangar
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 12:19:26 AM »

- -" เกิดความผิดพลาดตอน  คืน HDD กลับเข้า Array ทำให้กระทู้หายไปส่วนนึง  แต่ผมพอจำได้   ไว้จะทำวิธีการ config เปิดการทำงาน vmotion ให้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์