หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ย้าย Windows ใน VMWARE ทำไงครับ  (อ่าน 7016 ครั้ง)
Tencate
Newbie
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 10:59:10 AM »

เดิมเน่ะ ผมมีเซฟเวอร์ 1 เครื่องเลยชื้อเซฟเวอร์มาใหม่ 1เครื่อง

ทีนี้ ต้องการย้าย windows ใน Server เก่าไป Server ใหม่ต้องทำยังไงครับ

ต้อง ลงอะไรเพิ่มไหม หรือ มีขั้นตอนการทำไหมครับ  

เซฟเวอร์ใช้เอง Esx 3.5  ใช้ ตัว VMware Infrastructure ควบคุม

ขอบคุณครับ
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 12:13:13 PM »

VMware Converter ครับสามารถจัดการได้อย่างที่ต้องการครับ  โดยวิธีการนี้ทั่วๆไปจะเรียกว่า Physcial To Virtual Machine (P2V)  ลองหาดูใน bit ครับ  Trick คือถอด driver ที่ไม่จำเป็นออกก่อนเช่น vga sound etc. เท่าที่ทำได้   จะได้ไม่ไปรกตอนเป็น VM นะครับ
  โดยการจัดการนั้นจะมีทั้งทำแบบ Hot Migrate และ Cold Migrate (Hot คือสามารถย้ายได้ขณะ Server Win ใช้งานอยู่  ส่วน Cold คือการย้ายแบบ Offline ไม่มีการใช้งาน Server เครืองที่ต้องการ Migrate)

* แต่แนะนำเป็นไปได้ถ้ายังไม่เคยย้ายมาก่อนหรือกลัวปัญหาย้ายแบบ Cold จะเป็นการ Safe ที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2009, 12:14:50 PM โดย cluangar » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์