หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม : vSphare 4 เกี่ยวกับ Network ครับ  (อ่าน 10613 ครั้ง)
pickianeme
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 11:15:05 AM »

คือ ทางบริษัทผม กำลังจะนำ ESX 4  เข้ามาใช้งานครับ

อยากให้ช่วยแนะนำเรื่อง Network บน เครื่อง ESX host  หน่อยครับ

Network Card  มี 4 Port ครับ

เราควรจะแบ่งยังไงครับ

2  port เกี่ยวกับ Data Traffic  ต่าง ๆ รึป่าว หรือ
1  port เกี่ยวกับ VMotion  (ต้องทำไงไม่เข้าใจ)
1  port เกี่ยวกับ Service Console  (เข้าใจนิด ๆ )

ซึ่ง อาจจะแยกคนล่ะ subnet  อ่ะครับ

หรือมีข้อมูลเกี่ยวกับการวาง Network ของ VMware 4 ไหมครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ  (เป็น link  ก็ได้ น่ะครับ)
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 12:26:16 PM »

อันดับแรก ESX ที่จะนำมาใช้ ESXi หรือ ESX4 ถ้ากรณี i อาจไม่จำเป็นต้องกัน Service Console ต่างหากเนื่องจาก Console แทบจะไม่ได้ทำอะไรซักเท่าไรในเวลาปรกติ
  ส่วนจะแยก vmotion จาก traffic ที่รองรับการทำงาน VM นั้นขึ้นอยู่กับ load ของ VM เราว่าโหดร้ายกับ network ขนาดไหน  บางที vm บางตัวกิน load มากอาจจำเป็นต้องแยกกลุ่มต่างหากหรือทำ traffice shape เข้าช่วย
  ถ้าสมมุติ VM ของเรากิน load ของ network มาก  การแยก vmotion (รวมทั้ง traffic ต่างๆที่ติดกับ SAN )  สมควรที่จะกระทำ  โดยวิธีการแยกนั้นให้ศึกษาการใช้งานของส่วน vSwitch ใน ESX ครับ   เอาง่ายๆคือเราสร้าง vSwitch ต่างหากแล้วย้ายส่วนของ Service Cosole รวมทั้ง Service VMotion มาไว้อีก vSwitch  แล้ว add lan card เฉพาะตัวที่เราต้องการเข้าไปไว้ใน vSwitch อันนั้นจะเป็นการแยกส่วนของ traffic ออกจากกัน
  ไว้ถ้ามีเวลาจะยกตัวอย่างพร้อมรูปภาพให้ดูครับ (ผมใช้ ESX 3.5 เป็นหลักนะครับอาจต้องเอาไปปรับให้เข้ากับ 4 )
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:11:53 AM »

เป็น ESX vSphare 4 เลย ครับ

คือตัวผมได้ทดสอบ  มาก่อนแล้วพอจะมีความรู้บ้างอ่ะครับ

เคยลองพวก 3.5 มาบ้างแล้ว

เลยอยากจะมาพูดคุยกันหน่อย อิ อิ 

อยากถามว่า ปกติ เราสามารถสร้าง VM  บน esx ให้อยู่คนล่ะ subnet  กันได้รึป่าว ครับ

3.5  ทำได้ไหม ครับ -*-
cluangar
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 11:50:29 AM »

- -" ถ้ามีความรู้มาก็ ok ครับ  vswitch ของ ESX ทำงานระดับ L2 แบบ Manage ได้   ถ้ากรณีของ ESX4 จะ advance กว่านั้น  ถ้าต้องการคือใช้ vswitch ของ Cisco 1000v ช่วยในการจัดการได้  ลองหาอ่านได้ที่ cisco ดูครับจะมี product ที่สูงกว่า vswitch ของติดตัวมา        (เพิ่งอ่านครับยังไม่ได้แงะแกะเกามากมาย  เพราะยังหาเครื่องคู่บารมี ESX4 ไม่ได้)
  ส่วนถ้าต้องการ route ข้าม subnet ด้วยคงต้องทำ vm ขึ้นจัดการเองครับ  หรือจะอาศัย hardware ภายนอก

กรณีสร้าง VM ให้อยู่คนละ subnet สามารถทำได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ  แต่ถ้าต้องการ route ก็ตามคำตอบด้านบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2009, 11:56:34 AM โดย cluangar » บันทึกการเข้า
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 04:12:17 PM »

เออ คือ ผมก็ยัง งง นิด ๆ

ถ้า  ESX ของผม ip  192.168.1.10/24

แล้วให้ตัว  VM ของผม ip  192.168.2.10/24

มันเล่น internet ไม่ได้ อ่ะ ครับ  ทำไงให้มัน เล่นอินเตอเนตได้ -*-

เพราะว่า VM  จำเป็นต้องอยู่ใน Subnet  นี้เท่านั้น

ผมเคยลองแต่ให้มันอยู่ใน Subnet เดียวกับ  ตัว ESX HOST อ่ะครับ

==========================================
cluangar
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 04:38:20 PM »

VM กับ ESX ไม่จำเป็นต้องอยู่ network วงเดียวกันได้อย่างไม่มีปัญหาครับ  เช่นกรณีที่ยกมาให้นั้น  ไม่ทราบว่า VM ที่ set ไว้ที่ 192.168.2.x/24 นี่  ได้ชี้ gateway ไปที่ไหนครับ (ต้องเป็น Gateway ของ network วงนี้ถึงจะสามารถเล่น net ได้)  ระบบการทำงาน network ของ ESX จะไม่มี Routing Service เหมือนพวก workstation หรือ Server (จะไม่มี bridge mode หรือ host only ดังที่เจอใน workstation)
   ถ้ายังไงช่วย cap หน้าจอที่ config VM มาให้ดูจะได้ช่วยแก้ปัญหาได้ครับ  รวมทั้งถ้ามี diagram network ด้วยจะช่วยได้มากครับ  จะเล่น net ได้ปัญหานี้น่าจะเกิดที่ gateway ที่ vm ชี้ไปถูกต้องหรือไม่มากกว่าตัว VM เองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2009, 04:45:21 PM โดย cluangar » บันทึกการเข้า
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 04:32:51 PM »

คือ Network  ผมกะ design  ไว้ แบบนี้
โดยมีการสร้าง Vlan ไว้บน physical switch  L3 คือ vlan 2 3 4 
โดย ESX  มี จำนวน ทั้งหมด 4 port  แต่ล่ะ port  assign แต่ล่ะ vlan  เข้าไป คือ

port 1  :  vlan 2  data traffic            192.168.2.0/24
port 2  :  vlan 2  data traffic            192.168.2.0/24
port 3  :  vlan 3  VMotion                 192.168.3.0/24
port 4  :  vlan 4  Service Console     192.168.4.0/24

คิดว่า เป็นอย่างไร บ้างครับ 

* Network_Esx.jpg (61.79 KB, 963x587 - ดู 730 ครั้ง.)
cluangar
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 06:05:07 PM »

ครับปัญหาต่อมาคือต้อง set vSwitch ให้เข้ากับ diagram นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์