หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม : SCSI Controller :)  (อ่าน 10364 ครั้ง)
pickianeme
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:00:53 PM »

สวัสดีครับ พี่    ยิ้มเท่ห์

มีคำถามาถามอีกแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

คือผม สงสัยตรง  Edit Setting... >  SCSI Controller

SCSI Controller Type   ส่วนใหญ่แล้ว มันจะเลือก  LSI Logic

แต่ 3 ตัวเลือก ข้างล่างน่ะครับ

* None
* Virtual
* Physical

คือ 3 ตัวเลือกข้างบนมันมีความแตกต่างอย่างไรครับ
แต่ล่ะอย่าง เหมาะกับการใช้งานประเภทไหนบ้างอ่ะครับ ผมนึกภาพไม่ออก  ฮืม
ซึ่งส่วนใหญ่ผมจะใช้ให้มันเป็น Default คือ  LSI Logic แล้วก็ None  อ่ะ ครับ

ขอบคุณมากครับ   ยิ้มกว้างๆ

* SCSI_Adapter.JPG (19.26 KB, 330x336 - ดู 2876 ครั้ง.)
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:44:11 PM »

โดยปรกติผมก็ไม่ได้ใช้อะไรพิเศษในส่วนที่ถามนี้นะครับ  แต่เอาเป็นว่าเป็นการที่เราสามารถ share virtual disk ระหว่าง VM ได้  นั่นหมายถึง  VM คนละตัวแต่เรา Add Virtual Disk อันเดียวกันได้เพื่อให้ VM ที่ Add Virtual Disk เหล่านี้เห็นข้อมูลกันได้เลยไม่ต้องอาศัยผ่าน Network ข้าม VM ครับ   โดยแต่ละอัน
  Virtual จะยอมให้ Add Disk นี้ข้ามระหว่าง VM ที่ Run ใน Host เดียวกัน
  Physical จะยอมให้ Add Disk นี้ข้ามระหว่าง VM ที่ Run ต่าง Host กันได้

ส่วนตัวที่ไม่ใช้เพราะขี้เกียจมาแก้ปัญหาเรื่อง Write Data ตีกันใน Virtual Disk ที่เรา Add ใน VM ร่วมกัน  ทำงานผ่าน Network สบายใจกว่า

ตอนนี้ VM ที่ทำงานใน ESX ที่ต่ำกว่า 4 จะเป็น Version 4  ส่วน VM ที่ทำงานใน ESX 4 จะเป็น version 7  โดยใน Version 7 จะเพิ่มการ support iscsi controller แบบใหม่ เช่น lsi แบบ sas  รวมทั้งการทำงานแบบ controller แบบ paravirtualization ด้วย (เนื่องจากยังไม่ได้ลอง function นี้  แต่ตามคุณสมบัติแล้ว para จะทำงานได้ดีกว่า full virtual device)
  กลับมาที่ VM version 4 จะมี controller อยู่ 2 แบบให้เลือกคือ buslogic  และ lsi  โดย lsi จะทำงานได้มีประสิทธิภาพมากกว่า (เป็นข้อแนะนำของทาง VMware เอง  ให้เลือกใช้)

สรุปคือ  ถ้าต้องการประสิทธิภาพดี  เลือกใช้ lsi แบบที่เลือกอยู่ดีแล้วครับ  ส่วนถ้าต้องการ share virtual disk ดังกล่าวข้ามกันระหว่าง VM ค่อยทำการเลือกหัวข้ออื่นที่นอกเหนือจาก none ครับ
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:45:34 PM »

แถมท้ายถ้า performance ดีสุดๆ คือดึง hardware scsi controller เข้ามาทำงานใน VM เลยครับ  IOMMU คือคำตอบ  แต่ server ที่ใช้ต้องรุ่นใหม่ๆถึงจะมีความสามารถนี้  รวมทั้งต้องกระโดดไปใช้ ESX4
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์