หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VMware Version 4 or 3  (อ่าน 15310 ครั้ง)
konfang
Jr. Member
**

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:10:29 PM »

พี่ครับ ตอนนี้ถ้าผมจะใช้ Version4 จะติดปัญหาอะไรหรือป่าวครับ หรือว่าใช้ version 3 ไปก่อนครับ
space เครื่อง server ผม ตามรูปด้านล่างนี้ครับ ไม่ทราบว่ามัน support VM สองเวอร์ชั่นนี้หรือป่าวครับ

คำถามทีสอง อ้างอิงค์จาก link นี้ครับ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=103753.0

ผมลองเข้าไปทำตามที่พี่บอกแล้วอ่ะครับ ใส่ password กับ พิมพ์ vi /etc/inetd.conf แล้ว enter ก็ไม่เห็นจะมีอะไรเลยครับ รบกวนช่วยชี้แนะอีกทีครับ

ตัวที่ผมลงคือ ESXi 3.5i ครับ

* SpaceServer.jpg (36 KB, 752x122 - ดู 730 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2009, 03:13:12 PM โดย konfang » บันทึกการเข้า
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 04:05:05 PM »

ถ้าอย่างนั้นลองเข้าไปใน etc แล้วตรวจดูว่าพบ file inetd.conf นี้ไหม  ยังไงต้องเจอ file ดังกล่าวครับเพราะเป็น file ที่จะ enable service แล้วทำตามที่บอกไว้ครับ  ตอนนี้ผมเดาว่าคุณหา file ดังกล่าวไม่เจอนะครับ
  ส่วนจะใช้ 4 หรือ 3 อันนี้แล้วแต่ถนัดตามสะดวกครับ  พอดีผมเพิ่ง test 4 นิดหน่อยเท่านั้นครับยังไม่สามารถบอกอะไรได้มากแต่ที่แน่ๆ performance น่าจะดีขึ้นกว่าเดิมในส่วนของ IO แต่ผมเองคงเล่นกับ 3.5 เป็นหลักมากกว่า 4 จนกว่าจะ Modify บางอย่างได้
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 04:29:17 PM »

จะลองเข้ายังไงครับ คือ ใส่ password เข้าไปแล้ว พิมพ์ etc แล้ว enter เลยใช่ป่ะครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 08:22:16 PM »

ครับ ชักสงสัยแล้วครับเคยใช้ linux มาบ้างไหมเอย  - -" คือผมอธิบายไว้ต้องมีพื้นฐานมาบ้างนะครับพวกนี้เป็น command พื้นฐานนะครับ
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:42:03 AM »

ต้องขออภัยครับ ผมไม่เคยจับ linux มาเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องเริ่มต้นกันอย่างไรบ้างอ่ะครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:49:20 AM »

ต้องศึกษา command พื้นฐานนะครับ  คล้ายๆกับ dos สมัยก่อน (น่าจะบอกว่า dos คล้าย unix, linux สิ ^^)  แนะนำอย่างยิ่งเพราะจะเล่นปรับแต่งอะไรบน ESX คงต้องรู้เรื่องพวกนี้ครับไม่อย่างนั้นจะ Custom บางอย่างที่ VMware ไม่ได้อยากให้ใช้ได้ครับ  ถ้าใช้ ESXi แนะนำหัดใช้ RemoteCLi ครับหาได้จาก web VMware เนื่องจาก Version i จะถูกตัด Command หลายอันไปต้องอาศัย RemoteCLi ในการจัดการแทนครับ
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:33:55 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะครับ
แล้วถ้าผมจะข้อแก้ปัญหาเบื้องต้นของตัวนี้ไปก่อน จะต้องทำไงบ้างครับ รบกวนชี้แนะอีกนิดได้หรือป่าวครับ เพราะผมอยากจะสรุปงานตัวนี้ให้ได้ก่อนอ่ะครับ

รบกวนหน่อยนะครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:46:12 AM »

หา inetd.conf ให้เจอก่อนครับ  ทำตามคำแนะนำที่บอกยังไงต้องมีครับ  จากนั้นไปแก้ไขตามที่บอกเพราะเราจะเปิด ssh service หลังจากนั้น restart เครื่องเป็นอันจบจะใช้ ssh ได้  แต่ว่าคุณต้องการอะไรกับ ssh ครับเพราะ ssh บน esxi ทำอะไรได้จำกัดมากๆ  ต้องบอกความต้องการที่จะเปิด ssh มาครับ (FTP client ไม่มีนะครับ  หรือ Server ด้วย)
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:08:06 PM »

หา inetd.conf ให้เจอก่อนครับ  ทำตามคำแนะนำที่บอกยังไงต้องมีครับ  จากนั้นไปแก้ไขตามที่บอกเพราะเราจะเปิด ssh service หลังจากนั้น restart เครื่องเป็นอันจบจะใช้ ssh ได้  แต่ว่าคุณต้องการอะไรกับ ssh ครับเพราะ ssh บน esxi ทำอะไรได้จำกัดมากๆ  ต้องบอกความต้องการที่จะเปิด ssh มาครับ (FTP client ไม่มีนะครับ  หรือ Server ด้วย)

สิ่งที่ผมต้องการนี้คือ ผมต้องการจะทดสอบการ backup ครับ เพื่อที่จะทดสอบดูว่าตัว free ของ VMWare มันสามารถทำงานได้ในระดับไหนครับ
ตามขั้นตอนในนี้อ่ะครับ
http://vmblog.com/archive/2007/01/23/using-windows-based-nfs-in-vi3.aspx
ซึ่งมันมีบางขั้นตอนที่ต้องให้ enable service ตัวนี้ครับ

ไม่รู้ผมครำทางถูกหรือป่าวสำหรับเรื่องการ Backup

ขอบคุณครับ ขอบคุณสำหรับ M ด้วยนะครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:19:21 PM »

แนะนำ VCB ครับ  อย่างชิวแล้วไป gen script เอาตามถนัดครับ  ส่วน link ที่ให้ดู  ผมคิดว่าใช้กับ esx ที่ไม่ใช่ i มากกว่าครับ  เพราะมันจะ map drive ผ่าน service nfs   ทำให้คิดว่า i น่าจะไม่ work เพราะเหมือนมันจะ mount เข้าไปไม่ได้นะครับ
  เท่าตามที่ผ่านเล่นมา VMware Virtual Consolidate Backup (VCB) คือคำตอบ  หรือจะใช้ Symantec Exec Backup ก็ตามสะดวกครับ (ผมยังไม่ได้ test กับ symantec มาก่อน)
  สำหรับ ESX ที่ไม่ใช่ i มี service console ที่ทำงานได้สมบูรณ์กว่ามากครับจุดเด่นก็ตรงที่คุณอยากได้นั่นแหละครับ
konfang
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 02:18:40 PM »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมทำได้แล้วนะครับ ตอนแรกที่มองไม่เห็นอาจจะเป็นเพราะว่าผมลง VMware ESXi แล้วมีปัญหาก็ได้คับ เลยลงใหม่ครับ
จากนั้นก็เห็น ssh เรียบร้อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์