หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการสร้าง guest ใน vmware esxi 3.5  (อ่าน 15005 ครั้ง)
plakapongza
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 01:42:50 PM »

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ตอนนี้ผมลง Vmware ESXi บน Dell 1950 แล้วทำการสร้าง vm ขึ้นมา 1 vm เพื่อลง ubuntu server
ตอนนี้เห็นเครื่องอ่าน cd-rom แล้วผมก็ใส่แผ่นเข้าไป แต่พอจะเริ่มติดตั้ง ตอนบูตที่ vm ปรากฏข้อความดังนี้ครับ

ไม่ทราบว่าผมต้อง set อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ หรือต้องอัพไฟล์ iso ขึ้นไปเท่านั้น
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 01:56:47 PM »

สั่ง restart กด alt+ctrl+insert  แล้วกด F2 ถ้าทันจะเข้า post bios แล้วไปตั้งให้ลำดับการ boot ของ cdrom อยู่ก่อน HDD ครับ  และอย่าลืม connect cdrom ด้วยครับทั้ง 2 อัน  ถ้ามีเวลาจะ capture มาให้ดูครับ  แต่มันสามารถตั้งได้อีกแบบคือให้ start เครื่องครั้งแรกเข้า post bios เลยไม่ต้องนั่งกด f2 ครับ
plakapongza
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 03:02:14 PM »

ขอบคุณครับ อย่างงัยเด๋วจะลองดูครับ
plakapongza
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 05:41:38 PM »

รบกวนอีกรอบครับ ตอนนี้ผมเข้าที่ post bios ได้แล้ว ที่ vm ทำการเซ็ตให้ CD-Rom อยู่ก่อน HDD แล้วจากนั้นกด F10 เพื่อ save แต่ก็ยัง boot ได้หน้าจอเดิมครับ
มีอารายที่ผมต้องเซ็ตเพิ่มอีกหรือเปล่า ที่ vm ผมเซ็ให้ใช้ cd-rom ของ host แล้วนะครับ

รบกวนด้วยครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 07:22:00 PM »

กำลังทำวิธีการแก้ไข  ปัญหาดังกล่าวอยู่ครับใจเย็นๆ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 07:29:36 PM »

ไปดูต่อที่นี้ครับ http://www.worldsen-sen.com/webboard/index.php/topic,71.msg283.html#msg283
plakapongza
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 08:08:34 PM »

ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ แต่ตอนนี้ผมพอเข้าใจแล้วว่าทำไมถึงบูตไม่ได้ ที่ช่อง device status ของผม ที่ connected มันไม่ให้เลือกครับเหมือนไม่รู้จัก cd-rom

สงสัยไม่รู้จัก cd-rom หรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะที่ช่อง Host Divice ของผมเป็นดังภาพครับ
cluangar
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 08:19:25 PM »

เหมือนเคยได้ยินปัญหา ESXi ไม่เห็น CD ของ Host ครับ  เดี๋ยวผมลอง check เครื่อง ESXi ของผมดูก่อนครับว่าเป็นเหมือนกันไหมครับ  ถ้าอย่างนั้น  คงต้องใช้ remote cd จาก client แก้ขัดไปก่อนครับ

ตอนนี้ทราบแล้วครับที่มันเทาๆ เนื่องจากเรายังไม่ start vm ครับ  ไว้ start vm ก่อนครับ   จะสามารถเลือกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2008, 08:23:19 PM โดย cluangar » บันทึกการเข้า
plakapongza
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 08:27:28 PM »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมใช้ client แก้ไปก่อนเด๋ว อย่างงัยจะลองดูใหม่ครับ
diew2499
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 09:02:20 AM »

เหมือนเคยได้ยินปัญหา ESXi ไม่เห็น CD ของ Host ครับ  เดี๋ยวผมลอง check เครื่อง ESXi ของผมดูก่อนครับว่าเป็นเหมือนกันไหมครับ  ถ้าอย่างนั้น  คงต้องใช้ remote cd จาก client แก้ขัดไปก่อนครับ

ตอนนี้ทราบแล้วครับที่มันเทาๆ เนื่องจากเรายังไม่ start vm ครับ  ไว้ start vm ก่อนครับ   จะสามารถเลือกได้ครับ

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ESXi ไม่เห็น CD ของ Host ผมต้องมาใช้ Client Device เอาครับ  ลังเล
เลยอยากทราบว่า ESXi ไม่ได้จริงๆ หรือว่าเป็นเพราะอย่างอื่นครับ

รอคำยืนยันอยู่นะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้ม
cluangar
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 09:34:41 AM »

เห็นครับ  แต่ผมเคยได้ยินบางคนเจอมาครับ  อย่างตัวอย่างเครื่องผมเห็น CDROM เป็นปรกติครับ  ถ้าอยากทราบว่าเครื่องเห็น CD ไหมให้รองไปดูใน Vi Client ในหัวข้อ Configuration > Storage Adapters ถ้าเห็นน่าจะเจอ CDROM อยู่ใน List ของ Controller ที่ตัวไหนซักตัวครับ  อีกอย่างถ้าจะช่วยกันหาสาเหตุน่าจะแจ้ง  รายละเอียดของ Chipset ที่ใช้อยู่มาด้วยครับ  บางทีเป็นปัญหาที่ตัว Driver ของ ESX เองในการควบคุม Controller ของ Board

* ShowCDROMonESXiPD.PNG (54.28 KB, 1280x1024 - ดู 666 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2008, 09:37:14 AM โดย cluangar » บันทึกการเข้า
diew2499
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:36:04 AM »

เห็นครับ  แต่ผมเคยได้ยินบางคนเจอมาครับ  อย่างตัวอย่างเครื่องผมเห็น CDROM เป็นปรกติครับ  ถ้าอยากทราบว่าเครื่องเห็น CD ไหมให้รองไปดูใน Vi Client ในหัวข้อ Configuration > Storage Adapters ถ้าเห็นน่าจะเจอ CDROM อยู่ใน List ของ Controller ที่ตัวไหนซักตัวครับ  อีกอย่างถ้าจะช่วยกันหาสาเหตุน่าจะแจ้ง  รายละเอียดของ Chipset ที่ใช้อยู่มาด้วยครับ  บางทีเป็นปัญหาที่ตัว Driver ของ ESX เองในการควบคุม Controller ของ Board

เห็นครับ ใน Vi Client เห็นครับ type เป็น cdrom ครับ
ผมใช้เครื่องเก่าๆ ลองลงครับ เป็นเครื่อง Dell poweredge 600sc
Chipset มันน่าจะเป็น ServerWorks® Grand ChampionTM SL chipset (ไม่แน่ใจครับค้นหาจากใน net ถ้าไม่ใช่เดี๋ยว shutdown แล้วดูจาก Bios ได้ใช่รึเปล่าครับ ไม่แน่ใจ)
http://www.2cpu.com/articles/38_1.html เครื่องตามลิ้งค์นี้อะครับ

ขอบคุณมากครับ  ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์