หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม : ติดตั้ง Esx ไม่ผ่าน  (อ่าน 7843 ครั้ง)
pickianeme
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 02:06:35 PM »

สวัสดีครับ

เผอิญว่า ผมมีเครื่องว่างอยู่ที่บ้านพอดี เลย

เลยเอา esx  มาลง แต่ปรากฏว่า ติดตั้งไมได้

มันฟ้องว่า หา Driver storage  ไม่เจอ -*-

ผมใช้ CPU AMD  และ  Storate  เป็น แบบ Seagate SATA    ยิงฟันยิ้ม

ปกติเครื่องที่ผมใช้นี้ไม่ได้กะ จะมาทำเป็นเซเวอ

แต่เห็นมันว่าง ๆ อยุ่เลยกะว่า จะเอามาลงเล่น ๆ ซะหน่อย ยิ้มกว้างๆ

ยังงี้ไม่ทราบว่ามันจะ support SATA  ของผมไหม

แล้ว Driver  ที่ว่านี้ เราเป็นแบบไหน เหรอครับ

แนะนำหน่อย -*-  ปกติ ติดตั้งที่ทำงานมันก็ผ่านไปเลย

อ๋อ รบกวนอีกอย่าง ถ้าผมต้องการจะหา Server  มาทำ เกี่ยวกับ VMware

เลือกอย่างไรดีครับ  เอาแบบ ซัก 3 - 4 หมื่น  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 02:21:17 PM »

ลองบอก mainboard ที่ใช้ครับว่าเป็น chipset อะไรครับ  ถ้างบราวๆนั้นเห็น r200 ที่เขาลงกันได้นะครับ  เผอิญผมไม่ได้จับ server แท้ๆเสียด้วยสิ  ตัวที่เล็งๆไว้บวกไปมาก็ไปแถวๆ  แสนทุกที   ยิงฟันยิ้ม
  ถ้าจะให้ดีบอกรายละเอียดของเครื่องที่ลงไม่ได้ทั้งหมดมาทีครับจะได้ช่วยเหลือได้ครับ
pickianeme
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 03:07:09 PM »

ผมว่าน่าจะเป็นปัญหาจาก storage มากกว่า อ่ะครับ

ก่อนที่จะติดตั้ง มันจะให้มี เหมือนกับ Custom  Driver  อ่ะครับ

พอผมกดผ่านไป  มันก็แจ้ง error  ว่าไม่มี driver  ของ disk  ผม

แล้วมันก็ให้ restart   แลบลิ้น

ตอนนี้ กำลังหา driver  ของ seagate SATA  ดุก่อน

ที่ลองติดตั้งนี้ ไม่ได้ทั้ง ESX 4 กับ esxi เลย -*-

สงสัยจะต้องหา Server  ดี ๆ มาซักตัว ซะแล้ว

บอร์ดนี้ ค่อนข้างเก่าแล้ว น่าจะเป็น Asrock -*-   แต่ผมใส่แรมไป 4 gb  ได้แค่นี้

cluangar
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 03:53:22 PM »

ครับ  ถ้าบอก chipset จะได้แนะถูกครับ  ผมก็ใช้ asrock กับ esx 3.5 หรือ esxi ได้ครับ  แต่กับ 4 ลงได้แต่มีปัญหาเนื่องจาก bios ของ board ทำให้ทำงานได้ไม่สมบูรณ์  รวมทั้ง cpu แค่ x2 3800+ sorket 939
  ผมใช้ asrock 939 sata2  chipset Nforce6100  แต่ลงเครื่อง white ไม่ง่ายเหมือน server ครับ  ความเห็นของผมถ้า esx 3.5 ใช้ kernel 2.6 ได้  จะสามารถลงบน hardware ได้หลากหลายกว่า esx4 ที่โครงสร้างพื้นฐานถูก vmkernel ยืด hardware ไปแยะมากๆ  ทำให้เป็นปัญหากับเครื่อง whitebox ยกเว้นมี source ระดับ sdk หลุดออกมา  อันนี้ถึงจะพอเห็นทางสว่าง
cluangar
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 04:30:15 PM »

อันนี้เป็นตัวอย่างเครื่องกลุ่ม AMD x2 Socket 939 ใน Lab ผม  ที่ประจำการอยู่
 1. Asrock 939NF SATA2  ตัวนี้ระดับความยากในการติดตั้ง ESX พอควรมีปัญหากับ usb controller ติดตั้งแบบปรกติคงไม่สำเร็จ  ต้อง mod ถึงจะใช้ network on board ได้  ส่วน storage  ESX สามารถหาเจอ
 2. DFI Socket 939 Ultra-D  ตัวนี้ระดับความยากในการติดตั้งง่ายกว่าตัว Asrock เพราะเห็นทั้ง network on board และ Storage โดยไม่ต้อง mod ESX

* Asrock939SATA2.PNG (28.47 KB, 767x427 - ดู 674 ครั้ง.)

* DFI_939Ultra_D.PNG (34.75 KB, 725x431 - ดู 645 ครั้ง.)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์