หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนอยากใช้ ESX แต่ไม่สามารถติดตั้งโดยตรงได้  (อ่าน 7259 ครั้ง)
cluangar
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 12:13:25 PM »

อันนี้จะเป็น link ไป download pdf สำหรับติดตั้ง VMware ESX 3.5 Update2 ซ้อนบน VMware Workstation 6.5 http://knowledge.xtravirt.com/white-papers/esx-3x.html

สำหรับผมเคยลองแล้วแต่ลองกับ CPU ที่ไม่มีทั้ง VT และ AMD-V ผลคือช้าลืมโลก  ไม่แนะนำอย่างยิ่งถ้าเครื่องใครไม่มี CPU ที่รองรับ VT หรือ AMD-V เด็ดขาด  Trick ไม่มีไรมากแค่แก้ไข file .vmx เพิ่มคำสั่งบางอย่างเข้าไปและเพิ่มส่วนของการใช้งาน VT ลงไปใน VM  ก็จะสามารถใช้งานได้

เห็นเขาว่าใช้ได้นะครับ  แต่ผมลองแล้วไม่ work เลยไม่ได้ทำอธิบายไว้  เนื่องด้วยเหตุผลขั้นต้น
solaris69
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 11:39:04 PM »

ลองกับ WS 6.5  บน CPU  T7700 ที่มี VT คับ  ใช้ได้เลย
แต่ไม่สามารถลง guest OS 64 bit ได้คับ ตอนนี้
cluangar
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 12:22:22 AM »

ครับปรกติ  ESX จะใช้ VM แบบ 64 ได้ต้องมีชุดคำสั่ง VT หรือ AMD-V ถึงจะใช้งานได้  กรณีนี้เราเอา ESX มาซ้อนบน WS ชุดคำสั่งบน CPU เสมือนของ WS คงไม่มี  ส่งผลให้ไม่สามารถ Run 64bits ได้ดังที่เจอนะครับ  พอดี note ผมเก่าเป็น centrino ตัวแรกไม่มี VT เลยอดลอง VM แบบ 64bits บน ESXi แบบ Native
darivations
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 09:59:54 PM »

อยากลองมั่งจัง  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์